เทศบาลตำบลบางหลวง นำโดย นายพิเชษฐ์ สุนทรถาวรวงศ์ นายกเทศมนตรีตำบลบางหลวง ร่วมกับ โรงเจบ้วนฮกตั๊วและศาลเจ้าแม่ทับทิม จัดงานประเพณีทิ้งกระจาดประจำปี 2565 ในวันเสาร์ที่ 30 กรกฎาคม พ.ศ 2565เวลา 14.00 น. ถึง 15.30 น. โดยมีท่านอนุชา ใจช่วงโชติ นายอำเภอบางเลน ให้เกียรติมาร่วมมอบเครื่องอุปโภคบริโภค แก่ประชาชน ณ โรงเจบ้วนฮกตั๊ว ตำบลบางหลวง อำเภอบางเลน จังหวัดนครปฐม ประเพณี“ทิ้งกระจาด” เป็นประเพณีจีน ที่มีพระจีนหรือร่างทรงเป็นผู้ประกอบพิธี ซึ่งนอกจากเป็นการให้ทานกับผีไม่มีญาติแล้ว ยังเป็นการให้ทานกับคนเป็นที่เป็นผู้ยากไร้อีกด้วย ชาวจีนเชื่อว่าเป็นมหาทาน ได้บุญมาก อีกด้วย